1 เริ่มงานใหม่ที่ศูนย์ธรรมชาติบำบัด เวลเนสแคร์ อำเภอบางไทร จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
ของนายแพทย์บุญชัย อิศราพิสิษฐ์
ได้เรียนรู้วิธีการดูแลสุขภาพตามแนวทางธรรมชาติบำบัดซึ่งเป็นการบำบัดรักษาโรคที่ต้นเหตุหรือที่อวัยวะของร่างกาย
ได้เรียนรู้ว่าธรรมชาติออกแบบอวัยวะให้มนุษย์เป็นสัตว์กินพืช
พืชหรืออาหารที่ปลอดภัยจะต้องปลอดภัยตั้งแต่วัตถุดิบที่ปลอดสารพิษสารเคมีและจะต้องมีวิธีการปรุงที่ถูกต้อง
ได้เรียนรู้การเปลี่ยนอาหารเป็นยาเพื่อลดละเลิกยาเคมีให้มากที่สุดี่
แต่เนื่องจากปัจจุบันเราหาอาหารของมนุษย์ที่ปลอดภัยได้ยากมาก
พืชผักในท้องตลาดล้วนไม่รู้ที่มาที่ไป
จึงมีความคิดว่าเราจะต้องเรียนรู้วิธีการปลูกพืชผักที่ปลอดสารพิษ สารเคมีด้วยตัวเองให้ได้ สุดท้ายคือต้องพึ่งตัวเอง [2561] -นำจุลินทรีย์ก้อน (เบญจคุณ) 150 ก้อน ไปฝังได้ต้นส้มโอ ,ขี้ไก่ และน้ำหมักรสจืด รดใต้ต้นส้มโอ รอบทรงพุ่ม [2562] -ไปดูงาน ศูนย์ภูมิรักษ์ (ของอ.ปัญญา) กับแม่ [2563]
2 -ไปเที่ยวและดูงานด้านเกษตรเชิงท่องเที่ยว ที่ บ้านของพ่อ จ.พระนครศรีอยุธยา [2563]
3
| 4
| 5
| 6 -ไปเอากล้าสัก และไม่อื่นอย่างละเล็กละน้อย รอบ2 ที่ศูนย์เพาะชำกล้าไ้ม้ ร้องกวาง (บ้านพ่อสมพงษ์) [2563]
7 -ปลูกสัก และไม้อื่นๆอย่างละเล็กละน้อย ชดเชยที่ตายไปในโซนสวนป่า [2563] | | | |