2
| 3 วันที่ 3 - 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2562 (5 วัน 4 คืน) เข้ารับการอบรมโครงการพัฒนาศูนย์เครือข่ายปราชญ์ชาวบ้าน ณ ศูนย์กสิกรรมธรรมชาติสองสลึง จังหวัดระยอง ของ พ่อผู้ใหญ่สมศักดิ์ เครือวัลย์
ข้าพเจ้าได้เรียนรู้เรื่องราวต่างๆมากมายเกี่ยวกับการทำเกษตรกรรมแบบอินทรีย์,โคก หนอง นา, บันได 9 ขั้นสู่เศรษฐกิจพอเพียง , ป่า 3 อย่างประโยชน์ 4 อย่างตามแนวพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 9, การทำน้ำหมักรสต่างๆ,การใช้จุลินทรีย์เพื่อประโยชน์ในทางการเกษตร ฯลฯ
ข้าพเจ้ารู้สึกขอบคุณพ่อผู้ใหญ่สมศักดิ์ และบรรดาครูพี่เลี้ยงที่ได้ช่วยกรุณาถ่ายทอดวิชาความรู้ให้เป็นอย่างมาก รวมถึงเป็นแรงบันดาลใจ เป็นแสงสว่างให้ข้าพเจ้าพอมองเห็นทาง มีความมั่นใจ ในการที่จะก้าวเดินต่อไปข้างหน้าในเส้นทางเกษตรกรรมเป็นอย่างดี [2562] วันที่ 3 - 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2562 (5 วัน 4 คืน) เข้ารับการอบรมโครงการพัฒนาศูนย์เครือข่ายปราชญ์ชาวบ้าน ณ ศูนย์กสิกรรมธรรมชาติสองสลึง จังหวัดระยอง ของ พ่อผู้ใหญ่สมศักดิ์ เครือวัลย์
ข้าพเจ้าได้เรียนรู้เรื่องราวต่างๆมากมายเกี่ยวกับการทำเกษตรกรรมแบบอินทรีย์,โคก หนอง นา, บันได 9 ขั้นสู่เศรษฐกิจพอเพียง , ป่า 3 อย่างประโยชน์ 4 อย่างตามแนวพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 9, การทำน้ำหมักรสต่างๆ,การใช้จุลินทรีย์เพื่อประโยชน์ในทางการเกษตร ฯลฯ
ข้าพเจ้ารู้สึกขอบคุณพ่อผู้ใหญ่สมศักดิ์ และบรรดาครูพี่เลี้ยงที่ได้ช่วยกรุณาถ่ายทอดวิชาความรู้ให้เป็นอย่างมาก รวมถึงเป็นแรงบันดาลใจ เป็นแสงสว่างให้ข้าพเจ้าพอมองเห็นทาง มีความมั่นใจ ในการที่จะก้าวเดินต่อไปข้างหน้าในเส้นทางเกษตรกรรมเป็นอย่างดี [2562] วันที่ 3 - 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2562 (5 วัน 4 คืน) เข้ารับการอบรมโครงการพัฒนาศูนย์เครือข่ายปราชญ์ชาวบ้าน ณ ศูนย์กสิกรรมธรรมชาติสองสลึง จังหวัดระยอง ของ พ่อผู้ใหญ่สมศักดิ์ เครือวัลย์
ข้าพเจ้าได้เรียนรู้เรื่องราวต่างๆมากมายเกี่ยวกับการทำเกษตรกรรมแบบอินทรีย์,โคก หนอง นา, บันได 9 ขั้นสู่เศรษฐกิจพอเพียง , ป่า 3 อย่างประโยชน์ 4 อย่างตามแนวพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 9, การทำน้ำหมักรสต่างๆ,การใช้จุลินทรีย์เพื่อประโยชน์ในทางการเกษตร ฯลฯ
ข้าพเจ้ารู้สึกขอบคุณพ่อผู้ใหญ่สมศักดิ์ และบรรดาครูพี่เลี้ยงที่ได้ช่วยกรุณาถ่ายทอดวิชาความรู้ให้เป็นอย่างมาก รวมถึงเป็นแรงบันดาลใจ เป็นแสงสว่างให้ข้าพเจ้าพอมองเห็นทาง มีความมั่นใจ ในการที่จะก้าวเดินต่อไปข้างหน้าในเส้นทางเกษตรกรรมเป็นอย่างดี [2562] วันที่ 3 - 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2562 (5 วัน 4 คืน) เข้ารับการอบรมโครงการพัฒนาศูนย์เครือข่ายปราชญ์ชาวบ้าน ณ ศูนย์กสิกรรมธรรมชาติสองสลึง จังหวัดระยอง ของ พ่อผู้ใหญ่สมศักดิ์ เครือวัลย์ ข้าพเจ้าได้เรียนรู้เรื่องราวต่างๆมากมายเกี่ยวกับการทำเกษตรกรรมแบบอินทรีย์,โคก หนอง นา, บันได 9 ขั้นสู่เศรษฐกิจพอเพียง , ป่า 3 อย่างประโยชน์ 4 อย่างตามแนวพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 9, การทำน้ำหมักรสต่างๆ,การใช้จุลินทรีย์เพื่อประโยชน์ในทางการเกษตร ฯลฯ ข้าพเจ้ารู้สึกขอบคุณพ่อผู้ใหญ่สมศักดิ์ และบรรดาครูพี่เลี้ยงที่ได้ช่วยกรุณาถ่ายทอดวิชาความรู้ให้เป็นอย่างมาก รวมถึงเป็นแรงบันดาลใจ เป็นแสงสว่างให้ข้าพเจ้าพอมองเห็นทาง มีความมั่นใจ ในการที่จะก้าวเดินต่อไปข้างหน้าในเส้นทางเกษตรกรรมเป็นอย่างดี [2562]
4
| 5
| 6
| 7
| 8 -เก็บมะไฟไปขาย [2563] | |